การแข่งขัน SMM วอลเลย์บอลชายหาด “เอสโคล่า” ชิงชนะเลิศแห่งเอเชีย 2018 ที่สนามวอลเลย์บอลชายหาดปากบารา อ.ละงู จ.สตูล วันที่ 25 กันยายน 2561 เป็นการแข่งขันรอบเมนดรอว์ วันแรก ผลการแข่งขันมีดังนี้

ประเภททีมหญิง

กลุ่ม เอ. เป็นการจับคู่กันครั้งแรกของ เอ-โบ๊ท วรภัสสร รดารงค์ และ ขนิษฐา หงส์พักตร์ คู่ 1 ลงสนามพบกับ ซาริ ฮาร์ตาอิ และ เอก้า โยเคเบ็ด พูริต้า จากอินโดนีเซีย สองสาวมือ 1 ของไทยโชว์ฟอร์มยอดเยี่ยม เอาชนะไป 2-0 เซต 21-10 , 21-13

ส่วนคู่อื่นๆ กลุ่ม บี. ภวรัญชน์ จันทวิชัย และ ทัศริดา สิงห์เชื้อ (ไทย 3) ชนะ 2-0 เซต 21-14, 21-13 กลุ่ม ซี. สุมินตรา โซว์ / อัญชนา ช่างคำ (ไทย 4) พ่าย 3 0-2 เซต 18-21, 15-21

ประเภททีมชาย

กลุ่ม เอ. เบ-มิกซ์ ณัฐนนท์ อินขียว และ เศรษฐวรรษ เพชรสวัสดิ์ คู่ไทย 1 มือวางอันดับ 1 ของรายการลงสนามเป็นเกมที่สองพบกับ อาเกเบะ ยูยะ และ นิชิมูระ โคอิชิ จากญี่ปุ่น 2

เกมนัดแรก สองหนุ่มทีมไทยเอาชนะ อเดลลาโซล ทาเมอร์ และ มาห์มู้ด แอสแซม จากกาตาร์ทีม 2 2-1 เซต 18-21, 21-15, 15-12

เกมในนัดที่สอง สองหนุ่มไทยพ่ายไปก่อนในเซตแรก ก่อนจะกลับมาเล่นได้ดีในเซตที่สอง ไล่ตีเสมอ 1-1 ทว่าในเซตสามเริ่มต้นได้ไม่ดี แม้จะไล่ทำคะแนนแต่ไม่ทันพ่ายไป 1-2 เซต 15-21, 21-17, 12-15 ต้องลุ้นผลเข้ารอบ โดยจะพบกับคู่จากฮ่องกงเป้นนัดสุดท้ายในวันที่ 26 กันยายน

ผลการแข่งขันคู่อื่นๆ สุรินทร์ จงกลาง / อดิศร เขวาลำธาร (ไทย 2) พ่ายให้กับ คาซัคสถาน 3 0-2 เซต 14-21, 17-21 และเอาชนะ 2 2-1 เซต 23-21, 15-21, 15-12 ยังมีลุ้นเข้ารอบ พิชากร นะราธร / ภาณุพงศ์ ถานัน (ไทย 3) พ่าย ออสเตรเลีย 2 0-2 เซต 17-21, 16-21 และเอาชนะ 1 2-1 เซต 14-21, 21-17, 15-13 ยังมีลุ้นเข้ารอบเช่นกัน ส่วน กิตติ ดวงจินดา / บันลือ นาคประคอง (ไทย 4) พ่ายให้กับ จีน 1 0-2 เซต 24-26, 19-21 และพ่ายให้กับออสเตรเลีย 3 0-2 เซต 15-21, 15-21 โอกาสตกรอบสูง

โปรแกรมการแข่งขันวันที่ 26 กันยายน

ประเภททีมชาย
กลุ่ม เอ.
08.00 น. ณัฐนนท์ อินขียว / เศรษฐวรรษ เพชรสวัสดิ์ (ไทย 1) พบ หว่อง ปุย แลม / ชุน แคม ลัง (ฮ่องกง)
กลุ่ม ดี.
08.50 น. กิตติ ดวงจินดา / บันลือ นาคประคอง (ไทย 4) พบ ไมเคิล วัตสัน / แซม โอดี (นิวซีแลนด์ 1)
กลุ่ม เอฟ.
09.40 น. พิชากร นะราธร / ภาณุพงศ์ ถานัน (ไทย 3) พบ อัล ฮุสนี อาเม็ด / อัล เชเรกี ไฮแธม (โอมาน 2)
กลุ่ม จี.
09.40 น. สุรินทร์ จงกลาง / อดิศร เขวาลำธาร (ไทย 2) พบ หลี่ จิวซิน / โจว เชาเว่ย (จีน 3)

ประเภททีมหญิง
กลุ่ม ซี.
10.30 น. สุมินตรา โซว์ / อัญชนา ช่างคำ (ไทย 4) พบ อิชิอิ มิกิ / มุราคามิ เมกูมิ (ญี่ปุ่น 1)
กลุ่ม เอฟ.
11.20 น. ธนะรัศมิ์ฐา อุดมฉวี / รำไพพฤทธิ์ นุ่มวงศ์ (ไทย 2) พบ โตโก เชอรี่ซิน / พาตา มิลเลอร์ (วานูอาตู)
กลุ่ม เอช.
11.20 น. เสาวรส ตั้งแก้ว / จิราภรณ์ สอนสุภาพ (ไทย 5) พบ โคว ไนฮาน / หลิว พินซิน (ไต้หวัน 1)